xử phạt nếu vi phạm quy định về hóa đơn? | 2banh.vn

Thảo luận trong 'Phụ tùng, phụ kiện xe máy' bắt đầu bởi baokn, 18 Tháng tư 2016.


  1. Biker mới

    xử phạt nếu vi phạm quy định về hóa đơn?

    Thảo luận trong 'Phụ tùng, phụ kiện xe máy' bắt đầu bởi baokn, 18 Tháng tư 2016.

    Tỉnh thành:
    Toàn quốc
    Tình trạng:
    Mới
    Giá bán:
    1
    Địa chỉ:
    Chưa cập nhật
    Điện thoại:
    0987109192


    Nhằm giảm thủ tục hành chính, Nhà nước cho phép doanh nghiệp tự in hóa đơn, trong đó có hóa đơn điện tử. Tuy nhiên, với thiết bị công nghệ tinh vi như hiện nay, nhiều người rất lo sợ gặp phải hóa đơn giả. Ai sẽ bị xử phạt nếu vi phạm quy định về hóa đơn?

    Trả lời:

    Theo Điều 33 Nghị định 109/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quản lý giá, phí, lệ phí, hóa đơn, hành vi vi phạm quy định về tự in hóa đơn và khởi tạo hóa đơn điện tử sẽ bị phạt:

    1. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với hành vi tự in hóa đơn, khởi tạo hóa đơn điện tử không đủ nội dung quy định.

    2. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với một trong các hành vi:

    a) Tự in hóa đơn hoặc khởi tạo hóa đơn điện tử khi không đủ các điều kiện quy định;

    b) Cung cấp phần mềm tự in hóa đơn không bảo đảm nguyên tắc theo quy định hoặc hóa đơn khi

    in ra không đáp ứng đủ nội dung quy định.

    3. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi tự in hóa đơn giả (trừ trường hợp xác định do lỗi khách quan của phần mềm tự in hóa đơn) và hành vi khởi tạo hóa đơn điện tử giả.

    4. Hình thức xử phạt bổ sung: Tổ chức, cá nhân vi phạm quy định tại Khoản 3 Điều này bị phạt đình chỉ quyền tự in hóa đơn, quyền khởi tạo hóa đơn điện tử từ 01 tháng đến 03 tháng kể từ ngày quyết định xử phạt có hiệu lực thi hành.

    5. Biện pháp khắc phục hậu quả: Tổ chức, cá nhân vi phạm quy định tại Khoản 1, Điểm a Khoản 2 và Khoản 3 Điều này buộc phải hủy các hóa đơn được in hoặc khởi tạo không đúng quy định.




    Video xem nhiều