Tự ý thay đổi màu sơn của xe máy có bị phạt không? | 2banh.vn

Thảo luận trong 'Thủ tục hành chính' bắt đầu bởi kp_pc, 19 Tháng năm 2016.


  1. Biker cấp 1

    Tự ý thay đổi màu sơn của xe máy có bị phạt không?

    Thảo luận trong 'Thủ tục hành chính' bắt đầu bởi kp_pc, 19 Tháng năm 2016.

    Tự ý thay đổi nhãn hiệu, màu sơn của xe không đúng với Giấy đăng ký xe, chủ xe sẽ bị phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.
    Tu y thay doi mau son cua xe may co bi phat khong
    Yamaha Exciter 150 với dàn áo sơn đổi màu.
    Tại Khoản 1 và Khoản 2, Điều 55, Luật GTĐB 2008 quy định: “Việc sản xuất, lắp ráp, cải tạo, sửa chữa, bảo dưỡng và nhập khẩu xe cơ giới tham gia giao thông đường bộ phải tuân theo quy định về chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường”.

    Chủ phương tiện không được tự thay đổi kết cấu, tổng thành, hệ thống của xe không đúng với thiết kế của nhà chế tạo hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt”.

    Như vậy, việc thay đổi màu sơn của xe theo ý thích là vi phạm quy định pháp luật, khi bị CSGT phát hiện, chủ phương tiện sẽ bị xử phạt theo Nghị định số 171/2013/NĐ-CP ngày 13/11/2013 về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.

    Cụ thể, Điểm a, Khoản 1, Điều 30 của Nghị định số 171/2013/NĐ-CP quy định: Phạt tiền từ 100.000 – 200.000 đồng đối với cá nhân và từ 200.000 – 400.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe môtô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe môtô thực hiện hành vi tự ý thay đổi nhãn hiệu, màu sơn của xe không đúng với giấy đăng ký xe.
    Nguồn: kiến thức xe

    Video xem nhiều