Đổi tem xe máy có bị phạt không? | 2banh.vn

Thảo luận trong 'Thủ tục hành chính' bắt đầu bởi xedoc, 30 Tháng sáu 2014.


  1. Biker cấp 2

    Đổi tem xe máy có bị phạt không?

    Thảo luận trong 'Thủ tục hành chính' bắt đầu bởi xedoc, 30 Tháng sáu 2014.

    Khi tự ý thay đổi nhãn hiệu, màu sơn của xe máy, xe mô tô và các loại xe tương tự xe mô tô, chủ xe sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân.

    Doi tem xe may co bi phat khong

    Luật sư tư vấn về việc thay đổi tem xe máy có vi phạm pháp luật không? việc thay đổi tem xe sẽ bị xử phạt như thế nào?

    Trả lời:

    Theo Khoản 2 Điều 55 Luật giao thông đường bộ có quy định: "Chủ phương tiện không được tự thay đổi kết cấu, tổng thành, hệ thống của xe không đúng với thiết kế của nhà chế tạo hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt".

    Theo Điểm a, Khoản 1, Điều 30 Nghị định 171/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô khi tự ý thay đổi nhãn hiệu, màu sơn của xe không đúng với Giấy đăng ký xe.

    Video xem nhiều

  2. hatrieuanh

    hatrieuanh Biker mới

    có luật phạt nhưng chả thấy ai phạt bao giờ
Quan tâm nhiều