Đi xe máy không lắp gương chiếu hậu phạt bao nhiêu tiền ? | 2banh.vn

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về xe máy' bắt đầu bởi YaZracing, 13 Tháng tư 2015.


  1. Biker cấp 4

    Đi xe máy không lắp gương chiếu hậu phạt bao nhiêu tiền ?

    Thảo luận trong 'Kiến thức chung về xe máy' bắt đầu bởi YaZracing, 13 Tháng tư 2015.

    Việc đi xe máy không lắp gương chiều hậu hoặc dùng gương không có công dụng, không đúng quy định sẽ bị xử phạt với các mức phạt như sau

    Di xe may khong lap guong chieu hau phat bao nhieu tien
    Phát bao nhiêu khi đi xe máy không gắn gương chiếu hâu

    Xử phạt vi phạm giao thông: Điều 53 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định “có đủ gương chiếu hậu và các trang bị, thiết bị khác bảo đảm tầm nhìn cho người điều khiển” là một trong những điều kiện được phép tham gia giao thông của xe cơ giới (xe ôtô, xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy).

    Điểm a khoản 2 Điều 17, Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định: Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy “không có còi; đèn soi biển số; đèn báo hãm; gương chiếu hậu bên trái người điều khiển hoặc có nhưng không có tác dụng” sẽ bị phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng.

    Khoản 2 Điều 55 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định: “Chủ phương tiện không được tự thay đổi kết cấu, tổng thành, hệ thống của xe không đúng với thiết kế của nhà chế tạo hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt”.

    Theo Nghị định 171/2013, những hành vi sau sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính:

    - Tự ý thay đổi nhãn hiệu, màu sơn của xe không đúng với Giấy đăng ký xe;

    - Tự ý thay đổi khung, máy, hình dáng, kích thước, đặc tính của xe;

    - Tự ý thay đổi tổng thành khung; tổng thành máy; hệ thống phanh; hệ thống truyền động; hệ thống chuyển động hoặc tự ý cải tạo kết cấu, hình dáng, kích thước của xe không đúng thiết kế của nhà chế tạo hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt; tự ý thay đổi tính năng sử dụng của xe.

    Như vậy, theo các quy định trên, việc sử dụng gương chiếu hậu không đúng kiểu, loại của xe không phải là lỗi vi phạm quy định tự ý thay đổi kết cấu của xe.

    Hành vi này chỉ coi là vi phạm khi sử dụng gương chiếu hậu không có tác dụng, hoặc không đảm bảo các tiêu chuẩn kỹ thuật theo quy định.

    Nguồn: doisongphapluat.com

    Video xem nhiều

Quan tâm nhiều
xin giúp với
xin giúp với
bởi Cutylv, 5 Tháng mười hai 2016 lúc 17:55
Suzuki Raider Độ Cực Khủng
Suzuki Raider Độ Cực Khủng
bởi Mr.BBQ, 5 Tháng mười hai 2016 lúc 20:44
Hãi hùng khi Exciter 150 lún bùn
Hãi hùng khi Exciter 150 lún bùn
bởi DucAnh89, 5 Tháng mười hai 2016 lúc 17:19