Đi xe máy kéo, đẩy thêm xe khác bị xử phạt thế nào? | 2banh.vn

Thảo luận trong 'Kiến thức chung về xe máy' bắt đầu bởi PCXtouring, 16 Tháng sáu 2015.


  1. Biker cấp 4

    Đi xe máy kéo, đẩy thêm xe khác bị xử phạt thế nào?

    Thảo luận trong 'Kiến thức chung về xe máy' bắt đầu bởi PCXtouring, 16 Tháng sáu 2015.

    Người điều khiển xe máy hoặc người ngồi sau trên xe máy có hành vi bám, kéo, đẩy xe khác, vật khác... sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

    Theo Điều 30 Luật Giao thông đường bộ 2008

    “Người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy

    1. Người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe gắn máy chỉ được chở một người, trừ những trường hợp sau thì được chở tối đa hai người:

    a) Chở người bệnh đi cấp cứu;
    b) Áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;
    c) Trẻ em dưới 14 tuổi.

    2. Người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy phải đội mũ bảo hiểm có cài quai đúng quy cách.

    3. Người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy không được thực hiện các hành vi sau đây:

    a) Đi xe dàn hàng ngang;
    b) Đi xe vào phần đường dành cho người đi bộ và phương tiện khác;
    c) Sử dụng ô, điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính;
    d) Sử dụng xe để kéo, đẩy xe khác, vật khác, mang, vác và chở vật cồng kềnh;
    đ) Buông cả hai tay hoặc đi xe bằng một bánh đối với xe hai bánh, bằng hai bánh đối với xe ba bánh;
    e) Hành vi khác gây mất trật tự, an toàn giao thông.

    4. Người ngồi trên xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy khi tham gia giao thông không được thực hiện các hành vi sau đây:

    a) Mang, vác vật cồng kềnh;
    b) Sử dụng ô;
    c) Bám, kéo hoặc đẩy các phương tiện khác;
    d) Đứng trên yên, giá đèo hàng hoặc ngồi trên tay lái;
    đ) Hành vi khác gây mất trật tự, an toàn giao thông”.

    Di xe may keo day them xe khac bi xu phat the nao
    Đi xe kéo, đẩy thêm xe khác bị xử phạt như thế nào?

    Vậy, theo Khoản 3, Điều 30, Luật Giao thông đường bộ, người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy không được sử dụng xe để kéo, đẩy xe khác, vật khác, mang, vác và chở vật cồng kềnh.

    Tại Điểm k, Khoản 4, Điều 6, Nghị định 171/2013/NĐ- CP quy định phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với người điều khiển xe, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máyđiện), các loại xe tương tự xe mô tô và xe gắn máy thực hiện hành vi vi phạm: "Người điều khiển xe hoặc người ngồi trên xe bám, kéo, đẩy xe khác, vật khác, dẫn dắt súc vật, mang vác vật cồng kềnh; người ngồi trên xe đứng trên yên, giá đèo hàng hoặc ngồi trên tay lái; xếp hàng hóa trên xe vượt quá giới hạn quy định; điều khiển xe kéo theo xe khác, vật khác".

    Theo đó, người điều khiển hoặc người ngồi trên gắn máy kéo, nếu có hành vi sử dụng xe để kéo, đẩy xe khác, vật khác, mang, vác và chở vật cồng kềnh sẽ bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng.

    Nguồn: doisongphapluat.com

    Video xem nhiều

Quan tâm nhiều
Hỏi đáp role đề xe máy fxr 150
Hỏi đáp role đề xe máy fxr 150
bởi hà duy ngọc, 9 Tháng mười hai 2016 lúc 22:23
Bộ NSD nào cho Si Fi
Bộ NSD nào cho Si Fi
bởi Dương Đình Huy, 9 Tháng mười hai 2016 lúc 23:17
___[ Cần Bán ]___KAWASAKI Z1000 2013___
___[ Cần Bán ]___KAWASAKI Z1000 2013___
bởi HITMEN_BI, 10 Tháng mười hai 2016 lúc 11:54